สระแก้ว – รมว.ศึกษาธิการพร้อมอธิบดีกรมโยธาธิการและผังเมืองและจังหวัดสระแก้วทำบุญผ้าป่าสามัคคีบูรณปฏิสังขรณ์อุโบสถ วัดกะสังข์อัตตนันท์ อ.ตาพระยา จังหวัดสระแก้ว
เมื่อวันที่ 17 ก.ค.64 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่วัดกะสังข์อัตตนันท์ ตำบลทัพไทย อำเภอตาพระยา จังหวัดสระแก้ว นางสาวตรีนุช เทียนทอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ พร้อมด้วย นายพรพจน์ เพ็ญพาส อธิบดีกรมโยธาธิการและผังเมือง นายเกียรติศักดิ์ จันทรา ผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว ร่วมทำบุญผ้าป่าสามัคคีบูรณปฏิสังขรณ์อุโบสถวัดกะสังข์อัตตนันท์ อ.ตาพระยา จังหวัดสระแก้ว โดยมียอดเงินในการทำบุญผ้าป่าสามัคคีครั้งนี้ จำนวน 4,431,862 บาท (สี่ล้านสี่แสนสามหมื่นหนึ่งพันแปดร้อยหกสิบสองบาท) ซึ่งอุโบสถหลังนี้ปัจจุบันมีสภาพชำรุดทรุดโทรม เพราะเหตุการณ์น้ำท่วมทำให้ดินทับถมจนถึงห้องพระอุโบสถ
ทั้งนี้ สำหรับการบูรณะปฏิสังขรณ์ มีการดำเนินการโดยจังหวัดสระแก้วและกรมโยธาธิการและผังเมือง เพื่อป้องกันไม่ให้พระอุโบสถเสียหาย เพราะภายในอาคารฯ มีแกะสลักหินอ่อนพระปรมาภิไธยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร.10 และตราสัญลักษณ์ประจำพระองค์สมเด็จพระพันปีหลวง
ข่าวน่าสนใจ:
- เหล่ากาชาดจังหวัดร่วมกับ รพ.และกองกำลังบูรพา จัดโครงการบริจาคโลหิต 10 ล้านซีซี เฉลิมพระเกียรติฯ 28 ก.ค.67
- สสจ.สระแก้ว ชี้แจง ผอ.รพ.ใช้รถหลวงส่วนตัว สั่งย้ายด่วนและสั่งสอบแล้ว
- ทม.วังน้ำเย็น เจ้าภาพจัดการแข่งขันทักษะวิชาการ ระดับภาคตะวันออก ครั้ง 29 "วังน้ำเย็นวิชาการ" จ.สระแก้ว
- คุณยายผู้ยากไร้ วัย 78 ปี ยกมือท่วมหัวได้บ้านหลังใหม่ โครงการกาชาดรวมใจสร้างบ้านให้กับผู้ยากไร้ จ.สระแก้ว
อย่างไรก็ตาม สำหรับประวัติของการก่อสร้าง อุโบสถ วัดแห่งนี้ ตั้งอยู่ที่ตำบลทัพไทย อำเภอตาพระยา จังหวัดสระแก้ว ถือเป็นตำบลสุดท้ายของพรมแดนประเทศไทย ถัดไปอีก 8-9 กิโลเมตรจะเป็นประเทศกัมพูชา ในอดีตมีคอมมิวนิสต์แฝงตัวอยู่ตามบริเวณชายแดนจำนวนมาก ดังนั้นด้วยพระราชเสาวนีย์ของสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถในขณะนั้น จึงโปรดให้สร้างพระอุโบสถนี้ขึ้น เพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของประชาชนไม่ให้ไปเป็นคอมมิวนิสต์กันหมด ภายหลังจากการก่อสร้างแล้วเสร็จพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร.10 ในครั้งที่ทรงดำรงพระอิสริยศเป็นพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมาร ได้เสด็จพระราชดำเนินไปตัดหวายฝังลูกนิมิต ที่พระอุโบสถดังกล่าวด้วยพระองค์เอง เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม 2531 หรือ 33 ปีที่ผ่านมา ดังนั้น พระอุโบสถหลังนี้จึงเป็นศาสนสถานที่ทรงคุณค่าทั้งทางประวัติศาสตร์ และคุณค่าทางจิตใจของพี่น้องชาวอำเภอตาพระยาและจังหวัดสระแก้ว
————————
ภาพโดย/สุชีวิน ปิยะมิตรบัณฑิต
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: