สระแก้ว – ชาวบ้าน ต.หันทราย อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว ส่งตัวแทนกว่า 20 คน เดินทางไปที่อำเภออรัญประเทศ ยืนยันประท้วงไม่เอาโรงงาน
เมื่อเวลา 10.00 น.วันที่ 17 มี.ค.64 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ชาวบ้านในพื้นที่ ต.หันทราย อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว จำนวนกว่า 20 คน นำโดย นายเสริม หันทะยูง ผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่ได้รับผลกระทบ เดินทางไปที่ว่าการอำเภออรัญประเทศ จ.สระแก้ว เพื่อยืนยันไม่เอาโรงงานน้ำตาลและโรงไฟฟ้าชีวมวล ที่ทางผู้ประกอบการกลุ่มบริษัทเคเอสแอลฯ อยู่ระหว่างจัดจ้างให้บริษัทที่ปรึกษาฯจัดทำรายงานผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม หรืออีไอเอ แต่ถูกชาวบ้านกีดกันไม่ให้มีการตั้งเครื่องตรวจวัดคุณภาพอากาศในพื้นที่ ต.หันทราย หลายจุด รวมทั้งผู้ที่สนับสนุนโรงงานบางคนมีความขัดแย้งกับชาวบ้าน ส่งผลให้การจัดทำอีไอเอล่าช้าออกไป
ทั้งนี้ ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ขณะที่ชาวบ้านเดินทางมารอเข้าร่วมกับประชุมกับทางอำเภออรัญประเทศ ได้ยืนชูมือทำสัญลักษณ์ไม่เอาโรงไฟฟ้าฯ ที่บริเวณด้านหน้ากองรักษาการณ์ กองอาสารักษาดินแดนอำเภออรัญประเทศที่ 7 ด้วย โดยทาง นายวินัย โตเจริญ นายอำเภออรัญประเทศ อยู่ระหว่างส่งเจ้าหน้าที่เข้าเจรจากับชาวบ้าน เพื่อหาข้อยุติปัญหาดังกล่าว
ข่าวน่าสนใจ:
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
- อบต.ร่วมกับชุมชนและส่วนราชการ ร่วมกันปลูกป่าโครงการเฉลิมพระเกียรติ 28 ก.ค.67 จ.ปราจีนบุรี
- ปล่อยพันธ์ปลากว่า 2 แสนตัวเฉลิมพระเกียรติฯเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาฯ 72 พรรษา จ.สระแก้ว
- Kick off ปลูกหม่อนไหม 72 หมู่บ้าน น้อมถวาย 72 พรรษาเฉลิมพระเกียรติฯให้กับเยาวชน จ.สระแก้ว
—————————-
ขอบคุณข้อมูล-ภาพ/อัมรินทร์ ยี่เฮง
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: