วันที่ 19 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.30 น. ที่ลานพลเรือเอกพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ กองบัญชาการหน่วยเรือรักษาความสงบเรียบร้อยตามลำแม่น้ำโขง(นรข.) ตำบลอาจสามารถ อำเภอเมืองนครพนม จังหวัดนครพนม
นายวันชัย จันทร์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม และ พล.ร.ต.นรินทร์ ขาวเจริญ ผู้บัญชาการหน่วยเรือรักษาความสงบเรียบร้อยตามลำแม่น้ำโขง เป็นประธานในพิธิวางพวงมาลา เนื่องในวันที่ระลึกวันคล้ายวันสิ้นพระชนม์ของพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ หรือวันอาภากร โดยมีหัวหน้าส่วนราชการพลเรือน ตุลาการ อัยการ ทหาร ตำรวจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาคเอกชน ภาคประชาชน เข้าร่วมเป็นเกียรติและวางพวงมาลา เพื่อรำลึกถึง “องค์บิดาของทหารเรือไทย” ที่ทรงวางรากฐานในการพัฒนากิจการของกองทัพไทย จัดตั้งฐานทัพเรือ โรงเรียนนายเรือ ซึ่งเป็นพื้นฐานความมั่นคงของชาติจนถึงปัจจุบัน
ข่าวน่าสนใจ:
- เศรษฐา ลงพื้นที่นครพนม มอบสัญญาเช่าที่ราชพัสดุให้กับประชาชน พร้อมมอบบ้านให้กับผู้พิการและยากไร้
- เทคนิคจัดกิจกรรมอาชีวะรักสถาบันฯ เฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ 28 ก.ค.67 จ.สระแก้ว
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
- ตำรวจสำโรงเหนือ รวบหนุ่มขับรถยนต์หรูขนยาไอซ์กว่า 50 กิโลกรัม คาจุดตรวจ
สำหรับวันอาภากร ตรงกับวันที่ 19 พฤษภาคม ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสิ้นพระชนม์ของ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงได้รับสมัญญาเป็น องค์บิดาแห่งกองทัพเรือ ซึ่งทหารเรือยกย่องและเทิดทูนพระเกียรติคุณอย่างสูงสุด เนื่องจากพระองค์ทรงริเริ่มวางรากฐานกิจการทหารเรือและนำความเจริญมั่นคงและรุ่งเรืองมีสมรรถภาพสู่กองทัพเรือเป็นที่ประจักษ์ทั่วไป ทำให้ทัพเรือไทยทันสมัยมีมาตรฐาน และเจริญก้าวหน้าทัดเทียมกับอารยะประเทศ กองทัพเรือจึงกำหนดให้ 19 พฤษภาคม ของทุกปี เป็น วันอาภากร เพื่อเป็นการเทิดทูน เผยแพร่พระเกียรติคุณ และแสดงออกซึ่งความกตัญญูกตเวทีต่อพระองค์ท่าน
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: