นครพนม : ฝ่ายปกครองบูรณาการร่วม ตร. สรรพสามิต ตรวจตรา ป้องปรามโทษบุหรี่ไฟฟ้าครอบครอง คุก 3 ปีหรือปรับ 6 แสนชี้อันตรายของบุหรี่ไฟฟ้า
เมื่อวันที่ 16 พฤษภาคม 2567 เวลา 17.00 น.นายสมศักดิ์ บุญจันทร์ นายอำเภอเมืองนครพนม
นายประชุมศิลป์ พิทักษ์ ปลัดอำเภอหัวหน้ากลุ่มงานบริหารงานปกครอง สั่งการให้ นายจักรพล เที่ยงภักดิ์ ปลัดอำเภอกลุ่มงานความมั่นคง พร้อมด้วยสมาชิกกองอาสารักษาดินแดนอำเภอเมืองนครพนมที่ 3 ร่วมกับกองร้อยอาสารักษาดินแดนจังหวัดนครพนมที่ 1 เจ้าหน้าที่ตำรวจสถานีตำรวจภูธรเมืองนครพนมสาธารณสุขอำเภอเมืองนครพนมสรรพสามิตจังหวัดนครพนม
ร่วมบูรณาการ ลงพื้นที่ตรวจตรา ป้องปราม และประชาสัมพันธ์ให้ประชาชน ผู้ประกอบการทราบถึงข้อกฎหมาย ความผิดและอัตราโทษที่เกี่ยวข้องกับบุหรี่ไฟฟ้า และอันตรายจากการใช้บุหรี่ไฟฟ้า โดยการมีไว้ในครอบครองอาจเข้าข่ายเป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ศุลกากร พ.ศ.2560 ซึ่งโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับเป็นเงิน 4 เท่าของราคาของซึ่งได้รวมค่าอากรเข้าด้วยแล้ว หรือทั้งจำทั้งปรับ ผู้ที่ขายบุหรี่ไฟฟ้า จะมีความผิดตาม พ.ร.บ. คุ้มครองผู้บริโภค อัตราโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 6 แสนบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ และการสูบบุหรี่ไฟฟ้าในเขตปลอดบุหรี่ เป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ควบคุมผลิตภัณฑ์ยาสูบ พ.ศ.2560 ซึ่งมีโทษปรับทางพินัยไม่เกิน 5,000 บาท
ข่าวน่าสนใจ:
- ชาวบ้านชี้เป้า แจ้งทหารบุกรวบ คาบ้านพบของกลางเพียบ ยาบ้า 1.2 ล้านเม็ด
- จนท.ลุยจับกลุ่มวัยรุ่นมั่วยาทั้งค้าและเสพ ก่อนรวบตัว 2 ผู้ต้องหา
- นครพนม เชิญชวนนักวิ่งทั่วประเทศ สมัครเข้าร่วมแข่งขันเดิน-วิ่ง ข้ามโขง “นครพนม-คำม่วน มาราธอน 2567” ครั้งที่ 6
- หน่วยปฏิบัติการพิเศษ ฝ่ายปกครอง อำเภอ.ปลาปาก สนธิกำลัง ตร. ตรวจยึดบ้า พร้อมผู้ต้องหา 3 ราย
ทางเจ้าหน้าที่ได้รับความร่วมมือจากผู้ประกอบการในการตรวจสอบ และได้รับความสนใจจากประชาชนในด้านข้อกฎหมาย ความผิดและอัตราโทษที่เกี่ยวข้องกับบุหรี่ไฟฟ้า รวมถึงอันตรายจากการใช้บุหรี่ไฟฟ้า
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: