เมื่อเวลา 18.00 น. วันที่ 5 ธันวาคม 2566 หมวดปืนเล็กที่ 2 กองร้อยทหารราบที่ 2 กองกำลังสุรศักดิ์มนตรี(มว.ปล.ที่ 2 ร้อย.ร.กกล.สุรศักดิ์มนตรี) ได้รับแจ้งจากแหล่งข่าวว่าจะมีการลักลอบขนไม้พะยูง ออกนอกราชอาณาจักร บริเวณริมแม่น้ำโขง บ.บางทรายน้อย ม.1 ต.บางทรายน้อย อ.หว้านใหญ่ จ.มุกดาหาร จึงได้บรูณาการกับเจ้าหน้าที่ชุด กอ.รมน.ภาค 2 ลงพื้นที่ตรวจสอบบริเวณที่ได้รับแจ้ง กระทั่งเวลา 20.00 น. เจ้าหน้าที่ได้ตรวจพบกลุ่มบุคคลกำลังขนไม้พะยูงลงจากล้อเข็นลงเรือ จึงได้แสดงตัวเข้าทำการตรวจสอบ แต่เมื่อกลุ่มบุคคลดังกล่าวเห็นเจ้าหน้าที่ก็ได้อาศัยความมืดวิ่งหลบหนีไป ส่วนคนขับเรือได้แล่นเรือกับไปยังแขวงสะหวันนะเขต สปป.ลาว เจ้าหน้าที่ได้เข้าทำการตรวจสอบบริเวณพื้นที่พบไม้พะยูง จำนวน 18 ท่อน/เหลี่ยม รถเข็นที่ใช้บรรทุกไม้พยุง 1 คัน จึงได้ทำการตรวจยึดไว้เป็นของกลางและนำกลับมาที่ฐานปฏิบัติการ เพื่อตรวจนับอย่างละเอียดอีกครั้ง และนำส่งหน่วยป้องกันรักษาป่าที่ มห.1 (คำป่าหลาย) เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
ข่าวน่าสนใจ:
- ขอนแก่นสนธิกำลังร่วมตำรวจ-ทหาร-ปกครอง-ปปส.จู่โจมตรวจค้นเรือนจำกลางขอนแก่น ไม่พบสารเสพติดและสิ่งผิดกฎหมายแต่อย่างใด
- มอบตัวแล้ว ลูกค้าหัวร้อนสั่งให้แยกถุงรวมถุงกลับไปเอามีดดาบไล่ฟันเจ็บ 2 ราย
- อาเมาด่าหลานเป็นบ้า หลานจึงโมโหใช้มีดปาใส่อา ส่วนอาใช้เลื่อยฟันหลานเจ็บทั้งคู่
- หนุ่มพม่าเมา อาละวาด แทงเพื่อนร่วมชาติดับ 1 เจ็บสาหัส 1
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: