ทหารพราน 48 เสริมเขี้ยวเล็บให้ครูและบุคลากรทางการศึกษาที่เจาะไอร้องไว้ป้องกันโจรใต้
วันนี้ (19 กรกฎาคม 2563) เวลา 13.00 น. ณ สนามยิงปืน ค่ายกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ หมู่ที่ 7 บ้านปิเหล็ง ต.มะรือโบออก อ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส พ.อ.เอกพล เลขนอก ผู้บังคับหน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 48 มอบหมายให้ฝ่ายยุทธการหน่วยเฉพาะกิจ กรมทหารพรานที่ 48 ทำการฝึกการใช้อาวุธในสถานการณ์ฉุกเฉินให้กับครูและบุคลากรทางการศึกษาในพื้นที่ อ.เจาะไอร้อง เพื่อเป็นการเพิ่มพูนทักษะ ความชำนาญ และเทคนิคในการใช้อาวุธปืนพกอย่างมีประสิทธิภาพ มีความรู้ความเข้าใจในสถานการณ์ในรูปแบบต่างๆ และวิธีการเอาตัวรอดจากสถานการณ์อย่างปลอดภัย รวมทั้งเสริมสร้างความมั่นใจ มีทักษะการใช้อาวุธของตนเอง โดยมีครูและบุคลากรทางการศึกษาในพื้นที่เข้าร่วมกว่า 40 คน
สำหรับการฝึกในครั้งนี้ชุดครูฝึกจากฝ่ายยุทธการ หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 48 เป็นผู้รับผิดชอบการฝึก กำกับดูแลให้เกิดความปลอดภัยในระหว่างการฝึก โดยก่อนทำการยิงปืนด้วยกระสุนจริงนั้น ชุดครูฝึกได้ทำการซักซ้อม ทั้งการเรียนรู้องค์ประกอบพื้นฐานของอาวุธปืน ลักษณะท่าทาง การบรรจุกระสุน การแก้เหตุติดขัด และการเหนี่ยวไก วิธีการเล็งเป้าหมายที่ถูกต้อง รวมถึงการใช้สมาธิในการใช้วุธ เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกมีความรู้ มีความชำนาญ จนเกิดความมั่นใจในการใช้อาวุธ หลังจากนั้นจึงได้ทำการฝึกยิงอาวุธปืนพกสั้นด้วยกระสุนจริงต่อไป
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ข่าวน่าสนใจ:
- โครงการพัฒนาบุคลากรท่องเที่ยวเหนือบน 2 เชียงราย พะเยา แพร่ น่าน ยกระดับมาตรฐานบริการ
- ช่างกล้า! คนร้ายควงปืนปลอมบุกปล้นทอง เจ้าของร้านเข้าตะครุบตัวส่ง ตร. จ.พัทลุง
- กรมประมง จับมือ 35 ชุมชนอนุรักษ์ Kick off ประมงร่วมอาสา...พาปลากลับบ้านจากโขงสู่หนองหาร จ.สกลนคร เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
- นทท.จีนฝ่าฝืนธงแดง! ลงเล่นน้ำที่หาดกะรนถูกคลื่นซัดจมหายต่อหน้าเพื่อน ขณะนี้ยังไม่พบ
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: