อุบลราชธานี-ม็อบเห็นต่างจัดประชันห่างแค่ 200 เมตร จบลงสงบต่างคนต่างไป
มวลชนความเห็นต่าง 2 กลุ่ม จัดเวทีประชันห่างแค่ 200 เมตร แต่ไม่มีการกระทบกระทั่ง มีเพียงคณะอุบลปลดแอกร้องเพลงชาติชู 3 นิ้ว โดยหันหน้าไปทางมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์ และต่อต้านความรุนแรง ซึ่งเป็นคนต่างวัยกันมาก
ที่ลานเทียนสวนสาธารณะทุ่งศรีเมือง อ.เมืองอุบลราชธานี กลุ่มพลังมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์ และต่อต้านความรุนแรงได้นัดรวมตัวทำกิจกรรมไม่ต้องการให้ม็อบคณะราษฏร 2563 และม็อบอื่นๆ ถือโอกาสดึงสถาบันเบื้องสูงลงมาเป็นคู่ขัดแย้งทางการเมือง จึงออกมาแสดงพลังไม่เห็นด้วยที่จาบจ้วงสถาบันของกลุ่มม็อบเหล่านี้
โดยกลุ่มพลังมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์ และต่อต้านความรุนแรง ซึ่งมวลชนส่วนใหญ่เป็นผู้หญิงและคนสูงอายุ เมื่อมารวมกันหน้าลานเทียน มีการชูพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวง 2 รัชกาล ร่วมกันร้องตะโกนขอทรงพระเจริญ พร้อมโบกธงชาติ และธงตราสัญลักษณ์ประจำพระองค์ พากันเดินออกจากลานเทียนวนรอบสวนสาธารณะทุ่งศรีเมือง ก่อนกลับเข้ามาร่วมร้องเพลงชาติ จุดเทียนและเพลงสรรเสริญพระบารมี ก่อนพากันสลายตัวไป
ข่าวน่าสนใจ:
- มอบตัวแล้ว ลูกค้าหัวร้อนสั่งให้แยกถุงรวมถุงกลับไปเอามีดดาบไล่ฟันเจ็บ 2 ราย
- ลำปางกระบะพุ่งข้ามเลนชนจยย.ก่อนพุ่งชนต้นไม้บาดเจ็บ 4 ราย
- ไพรม์มัส พัทยา เปิดโชว์รูมและศูนย์บริการ Mercedes-Benz สุดอลังการ ชูแนวคิด Top of Mind สร้างประสบการณ์ใหม่ครั้งยิ่งใหญ่ ตอกย้ำความเป็นผู้นำดีลเลอร์หรู
- สงขลา "ชื่นชอบเมืองไทย" บิ๊กไบค์ BMW กลุ่มวีไอพีมาเลเซีย บุกเกาะสมุย 3 วัน 2 คืน
ขณะเดียวกันคณะอุบลปลดแอก ก็ได้มาจัดเวทีปกป้องสถาบันราษฏร บริเวณศาลหลักเมือง ซึ่งตั้งอยู่ห่างจากเวทีพลังมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์ที่ลานเทียนไปประมาณ 200 เมตร โดยระหว่างที่พลังมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์เดินออกจากลานเทียนวนรอบสวนสาธารณะทุ่งศรีเมือง ก็ได้ผ่านจุดที่คณะอุบลปลดแอกกำลังรวมตัวตั้งเวที แต่ไม่ได้มีการกระทบกระทั่งกัน เพราะเป็นคนห่างวัยกันมาก คือรุ่นปู่ย่ากับรุ่นหลาน
แต่ระหว่างร้องเพลงชาติ มวลชนของคณะอุบลปลดแอก ซึ่งส่วนใหญ่เป็นนักเรียน นักศึกษา ได้หันหลังให้ศาลหลักเมือง โดยหันหน้ามาทางกลุ่มมวลชนปกป้องสถานบันพระมหากษัตริย์ พร้อมกับชู 3 นิ้ว
ซึ่งการจัดกิจกรรมของทั้ง 2 กลุ่ม มีกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจจาก สภ.เมืองอุบลราชธานี และตำรวจหน่วยเก็บกู้วัตถุระเบิด คอยดูแลรักษาความปลอดภัยให้กับผู้จัดกิจกรรมทั้ง 2 กลุ่ม
เกียรติรัตน์ ชัยสกุลวงศ์ ข่าว
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: