สวัสดีครับ วันนี้ เราจะพามาพบกับอาชีพเกษตรพอเพียง กับการปลูกดอกดาวเรืองจำหน่ายกัน ก่อนอื่น เรามารู้จักลักษณะของเจ้าต้นดอกดาวเรืองกันก่อนครับ ดาวเรืองเป็นไม้ล้มลุกอายุสั้น ลักษณะลำต้นเป็นพุ่มเตี้ย มีดอกทั้งแบบ กลีบชั้นเดียว ดอกซ้อน ชอบดินร่วนชุ่มชื้น ระบายน้ำดี สามารถปลูกเป็นแปลงยาว ตามแนวทางเดิน ปลูกประดับสวน หรือปลูกเลี้ยงในกระถางได้ ดาวเรืองใช้เวลาปลูกเพียง 2 เดือน ก็สามารถเก็บดอกออกจำหน่ายได้ เพราะดอกดาวเรือง เป็นดอกไม้ที่ใช้ได้ในหลายโอกาส ตั้งแต่บูชาพระจนไปถึงประกอบในพิธีต่างๆ เพราะเชื่อกันว่าดอก เป็นต้นไม้มงคล เพราะสีเหลืองทองอร่ามของดอกดาวเรืองเปรียบเสมือนเงินทองไหลมาเทมา และชื่อดาวเรื่องก็เป็นเปรียบเสมือนกับดาวที่รุ่งเรืองอยู่บนท้องฟ้า เมื่อนำไปใช้ในงานมงคล ทำกิจการใด ก็จะก้าวหน้ายิ่งขึ้นไป
คุณวีระ มณีลอด เกษตรกรชาวสวนดอกดาวเรือง หมู่ที่8 ตำบลท่าหลวง อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร โดยพี่วีระ ได้นำพื้นที่ว่างเปล่ากว่า 50ตารางวา มาขุดร่องพรวนดิน ทำแปลงปลูกต้นดาวเรืองกว่า 400 ต้น ซึ่งจะเน้นปลูกดอกดาวเรืองสีส้มเป็นหลัก เนื่องจากมีสีสันที่สวยงามกว่า และกลีบดอกมีความหนาแน่นกว่า เมื่อนำไปร้อยเป็นพวกมาลัย ดอกจะไม่แตกง่าย โดยพี่วีระ เล่าว่า แปลงดอกดาวเรืองที่ทำนี้ ไม่มีการใช้สารเคมีในการกำจัดศัตรูพืช โดยให้แมลงช่วยผสมเกษตรแบบพึ่งพาอาศัยกัน และพี่วีระแอบกระซิปมาว่า ถึงจะมีพื้นที่น้อยเพียง 50 ตารางวา แต่สามารถทำรายได้เกือบ 1,000 บาท ต่อวันเลยทีเดียว
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
ข่าวน่าสนใจ:
- ร้านรวมญาติหมูกระทะชมวิวริมแม่น้ำเจ้าพระยามนต์เสน่ห์แห่งตำบลเกาะเทโพ
- ตำรวจสำโรงใต้ จับกุมผู้ค้ายาเสพเสพติด ยึดยาบ้ากว่า 8 หมื่นเม็ด
- ตำรวจภูธรสกลนคร ตรวจยึดยาบ้าล็อตใหญ่ 400,000 เม็ด ภายในรถยนต์ที่จอดไว้ข้างทาง
- ดราม่าคลิปคัลแลน-พี่จอง เที่ยวเกาะปันหยี นายอำเภอนำทีมตรวจสอบข้อเท็จจริง แม่ค้าของฝากหอยมุกขอโทษสื่อสารผิดพลาด
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: