ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ช่วงนี้ในพื้นที่จังหวัดกาญจนบุรี ได้เจอกับปัญหาไฟป่า และการเผาใบอ้อย ร่วมไปถึงการเผาตอซังข้าว ส่งผลให้ค่าฝุ่นละออง P.M 2.5 สูงกว่าปกติและส่งผลกระทบกับชาวบ้านที่ต้องสูดดมฝุ่นควันเข้าไปในร่างกายทุกวันจนสุขภาพย่ำแย่โดยทางจังหวัดกาญจนบุรีได้เปิดศูนย์ปฏิบัติการเกี่ยวกับการจัดการฝุ่นควันพร้อมกับสั่งการให้ทุกอำเภอออกรณรงค์ให้ความรู้และขอความร่วมมือกับชาวบ้านในพื้นที่ในการงดเผา เฉพาะพื้นที่อำเภอพนมทวน จังหวัดกาญจนบุรี ที่เป็นพื้นที่เพาะปลูกขนาดใหญ่ทั้งการทำนา ปลูกผัก ปลูกอ้อย และอื่นๆ อีกมากมาย หลังจากการเก็บเกี่ยวก็จะมีการจุดไฟเผา ทำเกิดปัญหาฝุ่นควันตามมา
ล่าสุดทางนายทวิช เที่ยวมาพบสุข นายอำเภอพนมทวน พร้อมด้วยหน่วยทุกภาคส่วนในพื้นที่พร้อมใจกันออกมาพูดคุยกับเกษตรกร และขอความร่วมมือในการงดเผา โดยทางนายอำเภอได้ขับรถไถโชว์การไถกลบต่อซังข้าวในที่นาให้เกษตรกรดู พร้อมชี้แจงให้เกษตรกรรับทราบด้วยว่าการไถกลบจะส่งผลดีต่อพื้นดินอย่างไร
นายทวิช เที่ยวมาพบสุข นายอำเภอพนมทวน เปิดเผยว่า ได้นำชาวในพื้นที่อำเภอพนมทวนให้ รณรงค์ลดการเผาฟางและตอซังข้าวเพื่อเป็นการช่วยลดปัญหาหมอกควันและฝุ่นละออง PM 2.5 โดยทางจังหวัดกาญจนบุรีได้สั่งการให้ทุกอำเภอลงพื้นที่พูดคุยกับเกษตรกรในทุกพื้นที่ เฉพาะพื้นที่ของอำเภอพนมทวนเป็นพื้นที่เกษตรกรรม ไม่ว่าจะเป็นการทำนา ทำไร่อ้อย
โดยหน่วยทุกภาคส่วนได้ออกมาร่วมกัน รณรงค์งดการเผาตอซังข้าวและใบอ้อยให้ใช้วิธีการไถกลบแทนเพื่อเป็นการสร้างความชุ่มชื้นให้กับดินและช่วยให้คุณสมบัติของดินดีไม่ถูกทำลายพร้อมกับเพิ่มอินทรีย์วัตถุในดินด้วย และทางโรงงานน้ำตาลในพื้นที่ก็แจ้งว่าจะรับซื้ออ้อยที่ไม่ผ่านการเผาในราคาที่สูงกว่าปกติอีกด้วย ซึ่งก็ได้รับความร่วมจากเกษตรกรเป็นอย่างดี.
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ข่าวน่าสนใจ:
- ดราม่าคลิปคัลแลน-พี่จอง เที่ยวเกาะปันหยี นายอำเภอนำทีมตรวจสอบข้อเท็จจริง แม่ค้าของฝากหอยมุกขอโทษสื่อสารผิดพลาด
- อบต.ร่วมกับชุมชนและส่วนราชการ ร่วมกันปลูกป่าโครงการเฉลิมพระเกียรติ 28 ก.ค.67 จ.ปราจีนบุรี
- ปปช.เอาจริง ตรวจเฝ้าระวังการทุจริตก่อสร้างขยายถนนสาย 317สระแก้ว-เขาฉกรรจ์ จ.สระแก้ว
- พบป้ายโฆษณาภาษาจีนประกาศขายพาสปอร์ตเกลื่อนหน้านิคม 304 จ.ปราจีนบุรี
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: