นายกเทศมนตรีเมืองหัวหิน แถลงข่าวการแข่งขันบาสเกตบอล 3 คน รายการ Hua Hin 3×3 Basketball Hero On The Beach 2023 คาดปีนี้มีนักกีฬาเข้าร่วมเกือบ 100 ทีม
วันที่ 23 มีนาคม 2566 เวลา 13.30 น. ที่ ห้องประชุมนเรศดำริห์ เทศบาลเมืองหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ นายนพพร วุฒิกุล นายกเทศมนตรีเมืองหัวหิน เป็นประธานงาน แถลงข่าวการแข่งขันบาสเกตบอล 3 คน รายการ Hua Hin 3×3 Basketball Hero On The Beach 2023 ที่จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1-2 เมษายน 2566 ที่ชายหาดหัวดอน หมู่บ้านเขาตะเกียบ ตำบลหนองแก อำเภอหัวหิน ร่วมด้วย นายอาชวันต์ กงกะนันทน์ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานประจวบคีรีขันธ์, นายธเนศ วิเชียรเทียบ ผู้จัดการบริษัท ฮีโร่ออกาไนเซอร์กรุ๊ป จำกัด ตลอดจนแขกผู้มีเกียรติและสื่อมวลชน เข้าร่วม
ข่าวน่าสนใจ:
นายนพพร วุฒิกุล นายกเทศมนตรีเมืองหัวหิน กล่าวว่า เทศบาลเมืองหัวหิน ร่วมกับ สมาคมกีฬาบาสเกตบอลแห่งประเทศไทย และ ททท.สำนักงานประจวบคีรีขันธ์ ร่วมกัน การแข่งขันดังกล่าวขึ้น เพื่อส่งเสริมให้เยาวชน ประชาชน ที่มีโอกาสมาแสดงความสามารถในกีฬาบาสเกตบอล 3 คน สนับสนุนให้เยาวชน ประชาชนออกกาลังกาย และได้ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ห่างไกลยาเสพติดและอบายมุข เก็บคะแนน FIBA 3×3 Ranking ของประเทศให้ติด Top 10 ของโลกและได้ไปแข่งขันในระดับ World Cup ในปีต่อไป รวมทั้งเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวกีฬา และสร้างรายได้ในพื้นที่อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ โดยคาดว่าตลอดการแข่งขันทั้งสองวัน จะ มีนักกีฬาและผู้ติดตามจากต่างจังหวัด เข้ามาพักค้างที่อำเภอหัวหินประมาณ 2.000 คน
นายอาชวันต์ กงกะนันทน์ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานประจวบคีรีขันธ์กล่าวว่า กิจกรรมดังกล่าว เป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวและกระตุ้นเศรษฐกิจให้กับเมืองหัวหิน เนื่องจากจะมีนักกีฬา และผู้ติดตามเดินทางเข้ามาเป็นจำนวนมาก เกิดการท่องเที่ยว จองโรงแรม ที่พัก ใช้บริการร้านอาหาร และแหล่งท่องเที่ยว เกิดเม็ดเงินกระจายลงสู่ชุมชน สอดคล้องกับนโยบายของรัฐบาลในการส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงกีฬา การจัดการแข่งขันครั้งนี้ กำหนดจัดการแข่งขันบนชายหาด ที่บริเวณหาดหัวดอน ซึ่งเป็นชายหาดที่สวยงามไม่แพ้ใคร นอกจากนี้ยังเป็นการประชาสัมพันธ์ข้อมูลสถานที่ท่องเที่ยวของอำาเภอหัวหินไปยังกลุ่มเป้าหมายผ่านทาง Facebook Fanpage 3×3 Street BasketballHero ซึ่งมีผู้ติดตามกว่า 1 หมื่นคน
นายธเนศ วิเชียรเทียบ ผู้จัดการบริษัทฮีโร่ออกาไนเซอร์กรุ๊ปจำกัด กล่าวว่า การแข่งขันครั้งนี้ เป็นการแข่งขันเพื่อเก็บคะแนน FIBA 3×3 ซึ่งจะมีผลทำให้บาส 3 คนของไทย สามารถไปแข่งในระดับโลกได้ในรายการ World cup รุ่น 18 ชาย,รุ่น 18 หญิง และ รุ่น 23 หญิง
การแข่งขันบาสเกตบอล 3 คน รายการ Hua Hin 3×3 Basketball Hero On The Beach 2023 จัดแบ่งเป็น 6 รุ่น รวมเป็นจำนวน 132 ทีม จำนวนนักกีฬา 528 คน แบ่งได้ดังนี้ รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี (ประเภทรวมชายหญิงรับ 12 ทีม) / รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี (ประเภทรวมชายหญิงรับ 12 ทีม) / รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี (ประเภทชายรับ 24 ทีม, ประเภทหญิงรับ 12 ทีม) / รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี (ประเภทชายรับ 24 ทีม, ประเภทหญิงรับ 12 ทีม) / รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี (ประเภทชายรับ 12 ทีม)และรุ่นประชาชน (ประเภทชายรับ 12 ทีม ,ประเภทหญิงรับ 12 ทีม)
จัดการแข่งขัน โดยใช้ระบบ FIBA3X3 ซึ่งเป็นระบบจัดการแข่งขันเดียวกับโอลิมปิคในระดับสหพันธ์นานาชาติ ส่วนข้อดีของระบบ FIBA3X3 คือมีการเก็บคะแนน Ranking ให้กับนักกีฬาที่ทำการแข่งขันเอง และก็มีผลถึงการเก็บคะแนน Ranking ในระดับประเทศด้วย รวมไปถึงการที่บาส 3 คนของประเทศไทย จะไปถึงระดับโอลิมปิคได้ ก็มาจากการเก็บคะแนน Ranking นี้
///////////////
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: