ปทุมธานี-ชาวมอญเมืองปทุมฯ รำมอญถวายพร้อมสักการะเจ้าพ่อหลักเมืองตามธรรมเนียมปฏิบัติของชาวรามัญ
เวลา 16.30 น.วันที่26 เม.ย.61 ที่ ศาลหลักเมือง ปทุมธานี ดร. พินิจ บุญเลิศ ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี ประธานสักการะศาลหลักเมือง พร้อมด้วย นางดลวสา บุญเลิศ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดปทุมธานีนายมนต์สิทธิ์ ไพศาลธนวัฒน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี นายผล ดำธรรม รองผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี นายธวัชชัย ศรีทอง หัวหน้าสำนักงานจังหวัดปทุมธานี นางสาวฐิต์ณัฐ สมบัติศิริ วัฒนธรรมจังหวัดปทุมธานี เข้าร่วมพิธี
สมาพันธ์ชาวไทยเชื้อสายรามัญจังหวัดปทุมธานี ร่วมกับพี่น้องชาวไทยเชื้อสายรามัญจังหวัดปทุมธานีในสามอำเภอ ได้แก่ อำเภอเมืองปทุมธานี อำเภอสามโคก และอำเภอลาดหลุมแก้ว ร่วมกัน จัดงานสักการะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของจังหวัดคือ องค์เจ้าพ่อหลักเมือง ตามธรรมเนียมปฏิบัติของชาวรามัญที่เคยปฏิบัติกันมา เพื่อเป็นการแสดงออกซึ่งความเคารพ ต่อองค์เจ้าพ่อหลักเมืองที่ได้คุ้มครองรักษาให้ทุกคนได้อยู่ดีมีสุขตลอดมาเป็นประจำทุกปี
ข่าวน่าสนใจ:
- หน่วยปฏิบัติการพิเศษ ฝ่ายปกครอง อำเภอ.ปลาปาก สนธิกำลัง ตร. ตรวจยึดบ้า พร้อมผู้ต้องหา 3 ราย
- จังหวัดนครพนม มอบบ้านโครงการบ้านห่วงใย จากใจ GLO ให้นางบรรทม นาบุญ
- กรมประมง จับมือ 35 ชุมชนอนุรักษ์ Kick off ประมงร่วมอาสา...พาปลากลับบ้านจากโขงสู่หนองหาร จ.สกลนคร เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
- ขอนแก่นสนธิกำลังร่วมตำรวจ-ทหาร-ปกครอง-ปปส.จู่โจมตรวจค้นเรือนจำกลางขอนแก่น ไม่พบสารเสพติดและสิ่งผิดกฎหมายแต่อย่างใด
ธรรมเนียมพิธีนี้ ชาวรามัญได้จัดเป็นประเพณีสืบทอดกันมาช้านาน ในช่วงเทศกาล ท้ายสงกรานต์ จนถึงสิ้นเดือนหกตามจันทรคติของทุกปี เพียงแต่จะจัดพิธีนี้ ณ ศาลประจำหมู่บ้านของตนเอง โดยมีเครื่องเซ่นไหว้ น้ำอบดอกไม้ ธูปเทียน เป็นเครื่องสักการะ มีปี่พาทย์มอญบรรเลง เพื่อให้ตัวแทนของชุมชนที่มาร่วมงานเป็นผู้รำถวายตามกระบวนการรำของแต่ละถาดของเครื่องเซ่นไหว้ไปจนจบของแต่ละถาด ทางสมาพันธ์ฯ เล็งเห็นความสำคัญของพิธีนี้ที่จะสร้างความสัมพันธ์และความเชื่อมั่น รวมถึงก่อให้เกิดความรักความสามัคคี ในการดำรงชีพอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข โดยมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่แต่ละชุมชนให้ความเคารพ
พงศ์พัทธ์ วงศ์ยะลา / รายงาน
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: