กรุงเทพฯ – กรมสมเด็จพระเทพฯ เสด็จฯ ทรงเปิดงานเทศกาลตรุษจีนเยาวราช ประจำปี 2567 พระราชทานพร “ปีมังกรให้ได้ดังประสงค์”
วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 17.06 น. สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินเป็นการส่วนพระองค์ไปทรงเปิดงานเทศกาลตรุษจีนเยาวราช ประจำปี 2567
ซึ่งกรุงเทพมหานคร และเขตสัมพันธวงศ์ ร่วมกับชาวไทยเชื้อสายจีน ภาคเอกชน และ TCC GROUP (กลุ่มไทยเจริญคอร์ปอเรชั่น) จัดขึ้นภายใต้ชื่อ ‘เบิกฟ้าพญามังกร ร่ำรวยบารมี สุขีนิรันดร์’
ข่าวน่าสนใจ:
- วธ. จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ 3 ภาษา ถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
- กรมประมง จับมือ 35 ชุมชนอนุรักษ์ Kick off ประมงร่วมอาสา...พาปลากลับบ้านจากโขงสู่หนองหาร จ.สกลนคร เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
- รอชม ! ตามรอยมนตราอาณาจักรศรีวิชัย พบธีมตลาดโบราณย้อนยุค 3 วัน 3 คืนดึงท่องเที่ยวเมืองไชยา
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
เมื่อเสด็จฯ ถึงพระอุโบสถวัดไตรมิตรวิทยาราม คณะกรรมการวัดไตรมิตรเฝ้าฯ รับเสด็จผู้แทนคณะกรรมการวัด ทูลเกล้าฯ ถวายพวงมาลัย เสร็จแล้ว เสด็จเข้าพระอุโบสถ ทรงวางพวงมาลัย ทรงจุดธูปเทียนเครื่องนมัสการท้ายที่นั่งบูชาพระประธาน ทรงคม
แล้วเสร็จ เสด็จฯออกจากพระอุโบสถ ไปยังพระมหามณฑปเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษาทรงวางพวงมาลัย ทรงจุดธูปเทียนเครื่องนมัสการท้ายที่นั่ง บูชาพระพุทธมหาสุวรรณปฏิมากร ทรงคม ทรงติดธนบัตรที่ต้นบายศรี ทรงพระสุหร่าย ทรงเจิมแผ่นทอง จำนวน 2 แผ่น สำหรับหล่อพระพุทธมหาสุวรรณปฏิมากร (จำลอง) เพื่อประดิษฐานภายในพระอุโบสถ วัดวังปลาสร้อย จังหวัดนครสวรรค์ ทรงโปรยข้าวตอกดอกไม้
เสด็จฯ ไปทรงประเคนผ้าไตร แด่พระสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา 10 รูป เจ้าอาวาสวัดไตรมิตรวิทยาราม ถวายของที่ระลึก
ต่อมา ประทับรถไฟฟ้าไปยังซุ้มประตูเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ พระชนมพรรษา นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี, น.ส.สุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร, นางฐาปณี เตชะเจริญวิกุล ประธานคณะกรรมการจัดงานฯ และคณะกรรมการจัดงานฯพร้อมด้วยพสกนิกรชาวไทยและชาวไทยเชื้อสายจีนจำนวนมาก เฝ้าฯ รับเสด็จ และพร้อมใจเปล่งเสียง “ทรงพระเจริญ” ดังกึกก้องไปทั่วบริเวณ
จากนั้น นายชัชชาติ ผู้ว่าฯ กทม.กราบบังคมทูลฯ รายงาน นายหาน จื้อเฉียง (H.E. Mr.Han Zhiqiang) เอกอัครราชทูตสาธารณรัฐประชาชนจีน ประจำประเทศไทย กราบบังคมทูลถวายพระพร
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีทอดพระเนตรการแสดงชุด ‘ถงเจีย ระบำสร้อยข้อมือ’ จากเขตปกครองตนเองซีจ้างสาธารณรัฐประชาชนจีน และการแสดงชุด ‘(SAWASDEE) สยามเมืองฟ้าอมร เรืองรองทั่วปฐวี’ จากประเทศไทย โดยการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย แล้วทรงวางลูกแก้วสีทองเปิดงานตรุษจีนเยาวราช ปี 2567
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า ยังพระราชทานพรปีมะโรง (งูใหญ่) ให้แก่ชาวไทยเชื้อสายจีนและชาวจีนในประเทศไทย เพื่อความเป็นสิริมงคลว่า “ปีมังกรให้ได้ดังประสงค์”
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: