ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่สถานธนานุบาลเทศบาลเมืองชัยนาท บนถนนวงษ์โต ในตัวเมืองชัยนาท ตั้งแต่เปิดทำการมีประชาชนนำทรัพย์สินมาจำนำกันอย่างคึกคักอย่างต่อเนื่อง
โดยนางกนกพร ยอดดำเนิน อายุ 40 ปี ชาว อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท ก็เป็นหนึ่งในผู้ที่เดือดร้อนจากสถานการณ์โควิด-19 ต้องขี่รถ จยย. มาที่ อ.เมืองชัยนาท ระยะทางไปกลับกว่า 30 กม. เพื่อมาทำเรื่องขายทองคำ 4 บาท ที่ตนเองจำนำเอาไว้เมื่อหลายปีก่อน เพราะไม่มีเงินที่จะมาจ่ายดอกเบี้ยแล้วจึงตัดสินใจขายสินสอดที่เป็นสมบัติชิ้นสุดท้ายไปอย่างจำยอม
ข่าวน่าสนใจ:
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
- กาญจนบุรี กระทบหนักน้ำป่าไหลหลากเข้าท่วมพืชสวนชาว อ.ไทรโยค เสียหาย ด้านสำนักงานเกษตรกาญจนบุรีลงพื้นที่ประเมินผลกระทบ
- สสจ.สระแก้ว ชี้แจงกรณีศูนย์ส่งต่อระหว่างประเทศ ไม่ช่วยเหลือคนไทยในปอยเปต
- น้ำท่วมตลาดริมเมยแม่สอด ทหารระดมกำลังช่วยย้ายของ
นางกนกพร ยอดดำเนิน เผยว่า ตนจำนำทองไปตั้งแต่หลายปีก่อน ในวันนี้ตัดสินใจ มาทำเรื่องขาย เพราะไม่มีเงินที่จะใช้จ่ายในครอบครัว เพราะตนและสามี ประกอบอาชีพทำนา คุยกันแล้วว่าจะมาเอาสินสอดออกในปีนี้ แต่ภัยแล้งคุกคาม รัฐบาลก็ไม่ให้ทำนา ประกอบกับครอบครัวตนที่เป็นเกษตรกร ไม่อยู่ในกลุ่มอาชีพที่ได้รับเงินเยียวยา งานที่รับจ้างก็ไม่ค่อยจะมี ไม่รู้จะเอาอะไรกิน ลำพังเงินจะกินข้าวยังลำบาก เลยไม่มีเงินที่จะมาจ่ายดอกเบี้ย จึงต้องจำใจขาย เพื่อเอาเงินส่วนต่างที่หักลบกลบหนี้แล้ว ประมาณ 2 หมื่น บาท เอาไปใช้ต่อลมหายใจให้คนในครอบครัวต่อไป
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: