เชียงใหม่:การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานเชียงใหม่ ได้จัดกิจกรรม “ส่งมอบและบันทึกภาพผลงานจากขยะพลาสติก” ขึ้น ณ ลานกิจกรรม Chiang Mai Green @Hert ชุมชนโหล่งฮิมคาว อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีนางสาวภัคนันท์ วินิจชัย ผู้อำนวยการ ททท.สำนักงานเชียงใหม่ เป็นประธาน และอาจารย์ชัชวาลย์ ทองดีเลิศ กล่าวต้อนรับ
โดยกิจกรรมนี้จัดขึ้นเพื่อเป็นการขอบคุณพันธมิตรและทุกท่านที่ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในโครงการ “Chiang Mai Green @Hert : ขยะสร้างประโยชน์” ที่โครงการนี้ได้นำขยะพลาสติกมารีไซเคิลสร้างสรรค์เป็นผลงานบล็อกปูพื้นและอื่นๆอีกมากมาย
ข่าวน่าสนใจ:
- ททท.นครพนม ประเมินรายได้หมุนเวียนจากการท่องเที่ยวช่วงงานบวงสรวงพญาศรีสัตตนาคราช ประจำปี 2567 ไม่น้อยกว่า 100 ล้านบาท
- พะเยา กรมหม่อนใหมฯเปิดโครงการผลักดันไหมอุตสาหกรรมรังเหลือง พะเยาโมเดล
- เชียงรายเชิญเที่ยวงาน WORLD TEA & COFFEE EXPO 2024 สร้างเครือข่ายทางธุรกิจชา- กาแฟ
- นครพนม เชิญชวนนักวิ่งทั่วประเทศ สมัครเข้าร่วมแข่งขันเดิน-วิ่ง ข้ามโขง “นครพนม-คำม่วน มาราธอน 2567” ครั้งที่ 6
ซึ่งบล็อกปูพื้นรีไซเคิลจากขยะพลาสติกนี้ 1 ก้อนสร้างจากขยะพลาสติก 1.3 กิโลกรัม โดยใน 1 ปี คนไทยสร้างขยะพลาสติกถึง 2,000,000,000 กิโลกรัม สามารถนำขยะพลาสติกมารีไซเคิลทำบล็อกปูพื้นได้ 1,538,461,539 ก้อน ถ้านำมาปูพื้นจะได้ขนาดพื้นที่ 15,540,015,540 ตารางเมตร หรือเทียบง่ายๆเท่ากับสนามฟุตบอลขนาดมาตราฐานโลก 2,176,473 สนามเลยทีเดียว
เมื่อเป็นเช่นนี้เรามาลดการใช้พลาสติกและคัดแยกขยะพลาสติก เพื่อนำมาสร้างประโยชน์กันเถอะ ใครไม่เริ่ม ก็ “เริ่มต้นที่ตัวคุณก่อน”!!!
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: