พิธีปิดศพ พระครูกิตติสารโกศล สาธุชนแห่ร่วมงานนับพัน วัดตั้งสรีระ 100 วัน รอพระราชทานเพลิงศพ
เวลา 13.00 น. วันที่ 21 สิงหาคม 2562 ที่ศาลาแปดเหลี่ยม วัดสุวรรณภักดี (วัดทุ่งไก่ดัก) พระครูมงคลปัญญากร เจ้าคณะอำเภอเมืองตราด และพระชั้นผู้ใหญ่ของจังหวัดตราด ร่วมสวดมาติกาบังสุกุลสงฆ์และปิดศพ พระครูกิตติสารโกศล(นิคม สุนฺทโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดสุวรรณภักดี
มีนายวิเชียร ทรัพย์เจริญ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดตราด นายสุพจน์ เลียดประถม อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดตราด และสาธุชนกว่า 1,000 คน ร่วมพิธี
ข่าวน่าสนใจ:
- อาเมาด่าหลานเป็นบ้า หลานจึงโมโหใช้มีดปาใส่อา ส่วนอาใช้เลื่อยฟันหลานเจ็บทั้งคู่
- กาญจนบุรี กระทบหนักน้ำป่าไหลหลากเข้าท่วมพืชสวนชาว อ.ไทรโยค เสียหาย ด้านสำนักงานเกษตรกาญจนบุรีลงพื้นที่ประเมินผลกระทบ
- วธ. จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ 3 ภาษา ถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
- ตรัง ทุเรียนบ้านตรังสู่ทุเรียนกวนห่อกาบหมาก สินค้าขึ้นชื่อของชาวตำบลในเตา รสชาติดี ใช้เนื้อทุเรียนล้วนๆ
โดยก่อนพิธีปิดศพ เจ้าอาวาส รองเจ้าวาสและผู้ช่วยเจ้าอาวาส รวม 69 รูป ร่วมสวดมาติกาบังสุกุล เป็นครั้งสุดท้าย จากนั้นทอดผ้าไตรบังสุกุล 69 ผืน เมื่อเสร็จพิธีแล้ว ไม่มีการวางดอกไม้จันท์ และให้สาธุชนที่มาร่วมงานกราบสรีระแทน จากนั้นได้นำสรีระพระครูกิตติสารโกศล บรรจุใส่โลงเย็นตั้งไว้ เพื่อให้สาธุชนกราบขมา อีก 100 วัน เพื่อรอพระราชทานเพลิงศพต่อไป
ส่วนกำหนดการพระรารทานเพลิงศพ พระครูกิตติสารโกศล(นิคม สุนฺทโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดสุวรรณภักดี ยังไม่ได้กำหนดวัดที่ชัดเจน ซึ่งจะผลสรุปจากคณะกรรมการวัดสุวรรณภักดี ที่จะประชุมหลังพิธีปิดศพในวันนี้
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: