เชียงราย-สุดยอดตำรวจไทยยุคใหม่ ใช้โซเชียลตามหาโทรศัพท์หายไม่ถึง 3 ชม.ได้คืน
วันที่ 19 ก.พ.2567 เวลา 08.00 น. ด.ต.ทศพร อุปเสน ผบ.หมู่ป้องกันปราบปราม สภ.พาน จว.เชียงรายครับ นั่งปฏิบัติหน้าที่บน สภ.พาน ได้มีเด็กหนุ่มวัยรุ่นเข้ามาแจ้งความลงบันทึกประจำวัน ที่สภ.พาน ว่าโทรศัพท์คนตนเองหล่นหาย บริเวณระหว่างทางบ้านเด่น มุ่งหน้าไปบ้านป่าปงหลวง อ.พาน จ.เชียงราย ซึ่งตนเองก็ได้สอบถามเบื้องต้นทราบว่า โทรศัพท์มีข้อมูลสำคัญส่วนตัว และแอปธนาคาร อยู่ด้วย อีกทั้งน้องที่โทรศัพท์หายไม่มีเงินติดตัวสักบาท และเห็นใจน้องที่ไม่มีเงิน อีกทั้งกว่าจะเก็บเงินซื้อโทรศัพท์ได้ก็ไม่ใช้เรื่องง่าย
จึงมีแนวคิดสื่อผ่านเฟซบุ๊กของตนเอง และแชร์เข้ากลุ่มพานนิวส์ ที่มีคนติดตามมาก โดยมีข้อความว่า “โทรศัพท์ของผู้มาแจ้งความ ใครที่พบเจอ นำมาส่งคืนที่ สภ.พาน จะมีรางวัลให้นิดหน่อยนะครับ” ซึ่งการโพสต์ลงโซเชียลครั้งนี้กับได้ผล โพสต์ลงไปไม่ถึง 3 ชั่วโมง ก็ได้มีเด็กหนุ่มพลเมืองดี นำโทรศัพท์มาส่งคืนบน สภ.พาน สร้างความดีใจให้กับเจ้าของโทรศัพท์ที่ทำล่นหาย
ข่าวน่าสนใจ:
- เทคนิคจัดกิจกรรมอาชีวะรักสถาบันฯ เฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ 28 ก.ค.67 จ.สระแก้ว
- กรมประมง จับมือ 35 ชุมชนอนุรักษ์ Kick off ประมงร่วมอาสา...พาปลากลับบ้านจากโขงสู่หนองหาร จ.สกลนคร เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
- พะเยา กรมหม่อนใหมฯเปิดโครงการผลักดันไหมอุตสาหกรรมรังเหลือง พะเยาโมเดล
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: