นครปฐม : จังวัดนครปฐม ร่วมกับ เทศบาลนครปฐม จัดกิจกรรมลดฝุ่น PM 2.5 และ จิตอาสา Big Cleaning Day ปล่อยโดรนการเกษตร 5 ลำ บินปล่อยละอองน้ำ รอบองค์พระปฐมเจดีย์ พร้อมเก็บขยะ ทำความสะอาด ฉีดน้ำล้างถนน
ไม่พลาดทุกกระแสร้อนนครปฐม กดรับ “ข่าวเด็ดนครปฐม”ผ่านไลน์ได้แล้ววันนี้
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)
เมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2562 บริเวณหน้าองค์พระปฐมเจดีย์ อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม นายชาญนะ เอี่ยมแสง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม เป็นประธานจัดกิจกรรมลดปริมาณฝุ่นละออง PM 2.5 และ จิตอาสา Big Cleaning Day ร่วมกับเทศบาลนครนครปฐม สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดนครปฐม ขนส่งจังหวัดนครปฐม กรมการสัตว์ทหารบก สถาบันการศึกษา และภาคเอกชน ร่วมใจลดปริมาณฝุ่นละออง PM 2.5
ข่าวน่าสนใจ:
- เกษตรนครปฐม จัดงานโครงการคลินิกเกษตรเคลื่อนที่ในพระราชานุเคราะห์สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ สยามมกุฎราชกุมาร…
- จิตอาสาพระราชทานร่วมกับชาวบ้านแก้ง จัดกิจกรรมพัฒนาป่าสาธารณประโยชน์ชุมชนเฉลิมพระเกียรติฯ จ.สระแก้ว
- อบต.ร่วมกับชุมชนและส่วนราชการ ร่วมกันปลูกป่าโครงการเฉลิมพระเกียรติ 28 ก.ค.67 จ.ปราจีนบุรี
- GULF Sparks Smiles ปี 4 หน่วยที่ 3 เปิดให้บริการทำฟันฟรี ณ วัดมาบเตย อ.ปลวกแดง จ.ระยอง
นายหมวดโทเอกพันธ์ คุปตวัช นายกเทศบาลนครนครปฐม กล่าวว่า สืบเนื่องจากสถานการณ์ฝุ่นละอองขนาดไม่เกิน 2.5 ไมครอน PM 2.5 ในกรุงเทพมหานคร และปริมณฑล พบปริมาณฝุ่นละอองขนาดไม่เกิน 2.5 ไมครอน PM 2.5 เฉลี่ย 24 ชั่วโมง เกินค่ามาตรฐาน 50 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร และที่ผ่านมาการวัดค่าของสถานีผลิตน้ำประปาทุ่งนาสร้าง ตำบลนครปฐม อำเภอเมืองนครปฐม พบค่าฝุ่นละอองขนาดไม่เกิน 2.5 ไมครอน เกินค่ามาตรฐาน (50 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร) จึงได้ดำเนินการตามมาตรการแก้ไขปัญหาฝุ่นละอองอย่างต่อเนื่องแล้ว และในวันนี้เนื่องจากสถานการณ์ค่าของฝุ่นละอองยังสูงอยู่ที่ 21 ไมโครกรัม ต่อ ลูกบาศก์เมตร
ไม่พลาดทุกกระแสร้อนนครปฐม กดรับ “ข่าวเด็ดนครปฐม”ผ่านไลน์ได้แล้ววันนี้
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)
จึงร่วมใจกันจัดกิจกรรมลดปริมาณฝุ่นละออง PM 2.5 และจิตอาสา Big Cleaning Day ปัดกวาดเก็บขยะ ใบไม้ และนำรถน้ำฉีดทำความสะอาดถนนเทศา เพื่อลดปริมาณขอฝุนละออง และได้รับความร่วมมือจากนายบุญยวัฒน์ มาอ่อง กรรมการผู้จัดการฝ่ายเทคโนโลยีและสารสนเทศ ร่วมกับ ชมรมโดรนเพื่อการเกษตร จังหวัดนครราชสีมา นำโดรน หรือ เครื่องอากาศยานไร้คนขับ ภาคการเกษตร ที่บรรจุน้ำเครื่องละ 10 ลิตร จำนวน 5 เครื่อง บินขึ้นปล่อยละอองน้ำโดยรอบองค์พระปฐมเจดีย์ ประมาณ 1 ชั่วโมง ซึ่งสามารถปล่อยละอองน้ำใน 1 ชั่วโมง ได้ประมาณ 150-200 ลิตรต่อ 1 เครื่อง รวมทั้งทางโรงเรียนการบิน กทม. ยังได้จัดนำเครื่องบินจำนวนหลายลำ ผลัดเปลี่ยนบินมาโปรยละอองน้ำเหนือองค์พระปฐมเจดีย์ และตัวทั่วตัวเมืองนครปฐมอีกด้วย
พิสิษฐ์ ปานวณิชยกิจ – ขนิษฐา ชื่นยินดี / ภาพ-ข่าว
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: