พังงา-ชาวพังงาแห่วอล์คอินเข้าฉีดวัคซีนเข็ม 3 แอสตร้าเซนเนก้ากว่า 2,000 คน เนื่องในวันมหิดล
เมื่อวันที่ 24 กันยายน 2564 ที่หน่วยบริการฉีดวัคซีนอำเภอเมืองพังงา ศาลาอเนกประสงค์ อบต.ถ้ำน้ำผุด นายอดุลย์ ชูทอง นายอำเภอเมืองพังงา พร้อมด้วยนายวิชัย ชูจิต สาธารณสุขอำเภอเมืองพังงา พญ.ทิพรัตน์ ต้นตระกูลประเสริฐ ผอ.โรงพยาบาลพังงา นำแพทย์ พยาบาล จิตอาสา และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง ให้บริการฉีดวัคซีนเข็มที่ 3 แอสตร้าเซนเนก้า ให้ประชาชนที่ฉีดวัคซีนซิโนแวคครบ 2 เข็มจากโรงพยาบาลพังงา เมื่อช่วงเดือนเมษายน-มิถุนายน 2564 เพื่อเป็นวัคซีนกระตุ้นเป็นเข็ม 3 โดยไม่ต้องลงทะเบียนใหม่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันมหิดล ซึ่งเป็นวันคล้ายวันสวรรคตของสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก พระบิดาแห่งการแพทย์แผนปัจจุบันของไทย โดยมีประชาชนให้ความสนใจมาเข้าคิวรอฉีดกันตั้งแต่เช้า รวมกว่า 2,000 คน
สำหรับยอดการฉีดวัคซีนล่าสุดของจังหวัดพังงานั้น ณ วันที่ 22 กันยายน มีประชาชนได้รับวัคซีนไปแล้วกว่า 148,923 คน จากเป้าหมาย 268,508 คน คิดเป็นร้อยละ 55.46 ส่วนพื้นที่ท่องเที่ยวนำร่องนั้น ส่วนใหญ่มีการฉีดไปแล้วมากกว่าร้อยละ 70
ข่าวน่าสนใจ:
- ระนอง มาแปลก จัดงานแต่งงานบาบ๋า ย่าหยา 15 คู่ สืบสานประเพณีวัฒนธรรมท้องถิ่น
- เหล่ากาชาดจังหวัดร่วมกับ รพ.และกองกำลังบูรพา จัดโครงการบริจาคโลหิต 10 ล้านซีซี เฉลิมพระเกียรติฯ 28 ก.ค.67
- สืบหนองบัวแดงจู่โจมรวบ 2 หนุ่มค้ายาบ้าไม่เข็ดถูกจับติดคุกมาแล้วหลายครั้ง!
- สสจ.สระแก้ว ชี้แจงกรณีศูนย์ส่งต่อระหว่างประเทศ ไม่ช่วยเหลือคนไทยในปอยเปต
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: