พังงา-ศาลเจ้าในอำเภอเมืองพังงาจับมือร่วมประกอบพิธีอิ้วเก้ง แห่พระรอบเมืองพังงา
วันที่ 23 ตุลาคม 2563 เป็นวันที่ 7 ของประเพณีถือศีล กินผัก ปี 2563 บรรดาศาลเจ้าในจังหวัดพังงา นำโดยศาลเจ้าม่าจ้อโป๋ พร้อมด้วยศาลเจ้าอื่นๆ อีกหลายแห่งในเขต อ.เมืองพังงา และอำเภอใกล้เคียงกว่า20 ศาลเจ้า ได้ร่วมกันประกอบพิธีเฉี้ยโห้ย(อัญเชิญไฟศักดิ์สิทธิ์) พร้อมกับพิธีอิ้วเก้ง หรือแห่พระรอบเมือง ซึ่งเปรียบเหมือนเป็นการออกประพาสเพื่อโปรดสัตว์หรือทำนองออกเยี่ยมราษฏรของพระมหากษัตริย์ ซึ่งมีบรรดาเหล่าม้าทรงของเทพเจ้าจีน ทั้งผู้ชาย ผู้หญิงหลายร้อยคน โดยมีประชาชนเชื้อสายจีนที่มีภูมิลำเนาอยู่ในเขตอำเภอเมืองพังงา และพื้นที่ข้างเคียง รวมทั้งนักท่องเที่ยวได้ร่วมกันแต่งกายด้วยชุดขาวเข้าร่วมพิธีคอยติดตามขบวนแห่ และบางส่วนได้มีการตั้งโต๊ะที่บริเวณหน้าบ้าน พร้อมด้วย ธูป เทียน น้ำชา และบรรดาผลไม้นานาชนิดเพื่อรอรับขบวนพระผ่านหน้าบ้าน
โดยขบวนแห่พระได้แห่ไปรอบๆ เขตเทศบาลเมืองพังงา ผ่านตลาดพังงาไปสิ้นสุดพิธีที่ศาลเจ้าแม่ม่าจ้อโป้ ซึ่งทุกศาลเจ้าในเขตอำเภอเมืองพังงาและใกล้เคียง ได้พร้อมใจกันร่วมประกอบพีธีอิ้วเก้งหรือแห่พระรอบเมืองพังงา ในวันเดียวกัน เพื่อเป็นการสร้างความสามัคคี สมานฉันท์ ของผู้ที่มีส่วนร่วมในประเพณีถือศีล กินผัก และเป็นการช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายของประชาชนในการจัดซื้อของไหว้มาตั้งโต๊ะรับขบวนพระ นอกจากนั้นยังได้ลดภาระในเรื่องการจัดการจราจรภายในตัวเมืองของเจ้าหน้าที่ และการทำความสะอาดถนนของเทศบาลเมืองพังงาอีกด้วย
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ข่าวน่าสนใจ:
- ททท.นครพนม ประเมินรายได้หมุนเวียนจากการท่องเที่ยวช่วงงานบวงสรวงพญาศรีสัตตนาคราช ประจำปี 2567 ไม่น้อยกว่า 100 ล้านบาท
- ตำรวจสำโรงใต้ จับกุมผู้ค้ายาเสพเสพติด ยึดยาบ้ากว่า 8 หมื่นเม็ด
- อาเมาด่าหลานเป็นบ้า หลานจึงโมโหใช้มีดปาใส่อา ส่วนอาใช้เลื่อยฟันหลานเจ็บทั้งคู่
- ตำรวจภูธรสกลนคร ตรวจยึดยาบ้าล็อตใหญ่ 400,000 เม็ด ภายในรถยนต์ที่จอดไว้ข้างทาง
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: