เมื่อเวลา 09.00 น.วันที่ 10 ก.พ.ที่บริเวณอุโบสถวัดมาบตาพุด ต.มาบตาพุด อ.เมือง จ.ระยอง นายปิยะ ปิตุเตชะ นายก อบจ.ระยอง พร้อมนายถวิล โพธิบัวทอง นายกเทศมนตรีเมืองมาบตาพุด ร่วมเปิดแพรคลุมป้ายงานปิดทองฝังลูกนิมิต-ผูกสีมา อุโบสถวัดมาบตาพุด
โดยมีพระเดชพระคุณ พระพรหมวัชรวิสุทธิ์ เจ้าคณะภาค 4 เจ้าอาวาสวัดคูยาง (พระอารามหลวง) กรุงเทพมหานคร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และมีพระเทพสิทธิเวที เจ้าคณะจังหวัดระยอง พระครูโสภิตปัญญากร รองเจ้าคณะอำเภอเมืองระยอง พระสุขุมธรรมธาดา เจ้าอาวาสวัดมาบตาพุด และพระเถรานุเถระพระสังฆาธิการ พระสงฆ์สามเณรทุกรูป ร่วมพิธี
ข่าวน่าสนใจ:
- อาเมาด่าหลานเป็นบ้า หลานจึงโมโหใช้มีดปาใส่อา ส่วนอาใช้เลื่อยฟันหลานเจ็บทั้งคู่
- ตำรวจสำโรงเหนือ รวบหนุ่มขับรถยนต์หรูขนยาไอซ์กว่า 50 กิโลกรัม คาจุดตรวจ
- สืบหนองบัวแดงจู่โจมรวบ 2 หนุ่มค้ายาบ้าไม่เข็ดถูกจับติดคุกมาแล้วหลายครั้ง!
- วัยรุ่นหัวร้อนไม่พอใจพ่อค้าขายไก่สั่งให้แยกถุงรวมถุงกลับไปเอามีดดาบไล่ฟันเจ็บ 2 ราย
ทั้งนี้วัดมาบตาพุด ได้มีการสร้างอุโบสถหลังใหม่ โดยวางศิลาฤกษ์เริ่มก่อสร้างเมื่อปี 2546 แล้วเสร็จปี 2563 ใช้ระยะเวลารวม 18 ปี
และได้พระราชทานวิสุงคามสีมา เมื่อวันที่ 10 ก.พ.2564 ซึ่งยังไม่ได้มีการประกอบพิธีผูกสีมาให้ถูกต้องตามพระบรมพุทธานุญาติ คกก.วัดมาบตาพุด จึงได้กำหนดจัดงานปิดทองฝังลูกนิมิต-ผูกสีมาขึ้นในระหว่างวันที่ 10 -19 ก.พ.นี้ เพื่อเป็นสิริมงคล และเป็นสถานที่ประกอบสังฆกรรมของพระสงฆ์ รวมทั้งเพื่อสืบทอดอายุและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาสืบไปอีกด้วย
ถูกใจข่าวนี้ไหม?
คลิกที่ดาวเพื่อโหวต
ความนิยมข่าวนี้ / 5. จำนวนโหวต: